Sang Campuchia đánh bạc có bị xử lý theo luật Việt Nam homedepotrentaltruck.com

Tôi thấy ở cửa khẩu Mộc Bài, Tây Ninh, có rất nhiều người thường xuyên sang Campuchia đánh bài trong những casino. Vậy họ có bị xử lý theo pháp luật Việt Nam không?

Luật sư tư vấn

Theo khoản 1 Điều 6 Bộ luật Hình sự năm 2015, công dân Việt Nam hoặc pháp nhân thương mại Việt Nam có hành vi phạm tội ở ngoài lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam mà bộ luật này quy định là tội phạm, thì và bị truy cứu trách rưới nhiệm hình sự tại Việt Nam. Trong số đó, Bộ luật Hình sự 2015 tại Điều 321 có quy định về tội Đánh bạc.

Như vậy, về nguyên tắc, công dân Việt Nam đánh bạc ở quốc tế vẫn và bị truy cứu trách nát nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật Việt Nam. Tuy nhiên, việc xử lý tội phạm xảy ra tại quốc tế cần phải có sự hỗ trợ của nước sở tại trải qua Hiệp định tương trợ tư pháp về hình sự. Hiện, Việt Nam và Campuchia chưa ký kết Hiệp định này, nên sẽ thu thêmộc vào sự hợp tác của hai vương quốc dựa trên nguyên tắc có đi có lại (khoản 2 Điều 492 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015).

Do đó, việc xử lý người Việt phạm tội ở Campuchia rất có thể xảy ra hai trường hợp sau:

- Xử lý và chấp hành hình phạt tại Campuchia theo điểm a, b khoản 2 Điều 3 Hiệp định dẫn độ giữa Việt Nam và Campuchia.

Luật Quản lý cờ bạc của Campuchia cấm người dân trong nước chơi cờ bạc như tham gia chơi ở những casino. Tuy nhiên, pháp luật nước này còn có quy định xuất hiện cho những khác quốc tế quốc tế, trong đó có Việt Nam tham gia đánh bạc tại đây, nhằm mục tiêu tạo nguồn thu cho tài chính, phượt, tăng thu nhập từ thuế. Do vậy, nếu người Việt Nam đánh bạc tại Campuchia thì khồng hề bị xử lý theo pháp luật của nước này.

- Dẫn độ về nước để xử lý theo pháp luật Việt Nam

Theo khoản 1 Điều 2 Hiệp định dẫn độ giữa Việt Nam và Campuchia, những tội và bị dẫn độ theo quy định của Hiệp định này là những tội và bị xử phạt tù với thời hạn từ 2 năm trở lên hoặc nghiêm khắc hơn theo quy định pháp luật của cả hai bên. Tuy nhiên, pháp luật Campuchia không hề có quy định truy cứu trách nát nhiệm hình sự nếu với người quốc tế đánh bạc tại casino trên lãnh thổ nước này. Do vậy, trường hợp này không thể yêu cầu dẫn độ về nước để xử lý theo pháp luật Việt Nam về Tội đánh bạc.